กล้วยไม้สวยสวยๆ กับความรื่นรมย์ของชีวิต
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.
Latest topics
May 2024
MonTueWedThuFriSatSun
  12345
6789101112
13141516171819
20212223242526
2728293031  

Calendar Calendar

ค้นหา

Display results as :

Rechercher Advanced Search

ไอยเรศ

Go down

ไอยเรศ Empty ไอยเรศ

ตั้งหัวข้อ  Admin Tue May 19, 2009 11:39 am

การเลี้ยงไอยเรศของผมจะดูจากแห่ลงที่มาครับ
1. ถ้าแหล่งที่มาเป็น สวนกล้วยไม้ที่มีการดูแลดี และต้นไอยเรศที่ได้มามีสภาพดี ก็ง่ายหน่อยคือง่ายมาก Laughing เพราะไม่ต้องกังวลถึงกังวลน้อยเกี่ยวกับโรคที่จะติดมากลับกล้วยไม้ หรือ โรคแอบแฝงต่าง ส่วนการเลี้ยงให้รอดต่อไปนั้นก็อยู่ที่เราจะดูและต่อไป เพราะไอยเรศที่มาจากสวนจะมีระบบรากเดินสมบูรณ์อยู่แล้ว ส่วนที่เราเลี้ยงไปแล้วจะออกดอกหรือมีดอกสมบูรณ์สวยเหมือนคนอื่นๆไหมก็อยู่ที่ แสง และ ปุ๋ย (รวมถึงจังหวะการให้ปุ๋ย และ งดน้ำด้วยครับ) ซึ่งแนะนำให้ไปดูในหัวข้อของกล้วยไม้ออกดอกนะครับ

2. ถ้าแหล่งที่ซื้อมาเป็นพวกเวปไซต์ หรือ จาก ตลาดนัด หรือ สวนจตุจักรแหล่งยอดฮิต...อันนี้จะต้องให้ความเอาใจใส่มากๆๆถึงมากที่สุดครับเพราะ
2.1 ซื้อมาแล้วกล้วยไม้มีโรคแอบแฝง นอกจากจะตายแล้ว ยังพาลไปทำให้ต้นๆอื่นที่เราเลี้ยงไว้ ติดโรคตายตามกันไปเป็นขบวนอีกต่างหาก

2.2 ซื้อมาแล้วโชคดีไม่มีโรคแอบแฝงมา แต่.....เลี้ยงไปเลี้ยงมา ตาย Suspect

ดังนั้นขั้นตอนที่ผมใช้ประสบการณ์ผมในขั้นเลี้ยงกล้วยไม้ไอยเรศแบบนี้ แล้ว รอด (ออกดอกไปอีกหัวข้อนะครับ) ก็มีดังนี้ครับ

cheers นำไอยเรศที่ซื้อมาจากเวป หรือ ตลาดนัด มาล้างด้วยน้ำเปล่าทำความสะอาดให้ทั่วก่อนครับ ล้างละเอียดๆได้ยิ่งดี ทั้งใบทั้งต้นเพื่อขจัดเชื้อขจัดคราบสกปรกให้มดในเบื้องต้น (ผมเข้าใจว่าท่านใดซื้อมากแบบที่ผมซื้อคงซื้อมาแบบเป็นกิโลๆๆ
แน่เลย)

pirat เมื่อล้างเสร็จแล้ว ก็ทำการตรวจตราและตบแต่ง Rolling Eyes ไม่ใช่เพื่อความสวยงามนะครับ แต่เพื่อตรวจหาโรคแอบแฟง ให้สังเกตุตามนี้นะครับ

1. ใบ...ตรวจดูใบว่ามีช้ำมั้ย...มีรอบคล้ายๆเน่ามั้ย ทั้งกลางใบ และ โคนใบ หรือ มีจุดๆๆเหลืองหรือเปล่า ถ้ามี ตัดทิ้งเลยครับ ตัดแบบว่า ให้เลยไปถึง ส่วนที่เขียวๆเลยก็ดี อย่าเสียดายครับดีกว่า ตายหมดนะผมว่า

2. ยอด....หมายถึงยอดบน ตรงระหว่างร่องของใบลองดูว่ามันดำๆหรือเปล่า ลองดึงยอดสุดท้ายเบาๆ พอตึงๆๆ แต่อย่างแรงนะครับ เดียวขาด อิอิ ถ้าลองเบาๆแล้วหลุด.....แนะนำครับ ทิ้งไปเลย แสดงว่ามันเน่าใน คือ เน่าจากด้านบนลงลามมาทางลำต้นวิ่งไปสู่ราก ถ้าลามมาก ตายแน่ แต่ถ้าเพิ่งเป็น ก็รักษาหาย (ซึ่งวิธีของผมในการรักษาพวกนี้ขอในหัวข้อถัดไปครับ) อาการเน่าแบบนี้จากด้านบนมาจาก น้ำมันขังตรงยอดเป็นเวลานานนะครับมันเลยเริ่มเน่าจากด้านบน

3. ปลาย....หมายถึงปลายลำต้นที่เขาตัดมา ทั้งปลายลำต้น และ ปลายราก สังเกตุดีๆๆครับโดยเฉพาะปลายลำต้น ถ้าปลายลำต้นมีลักษณะแห้ง แข็งๆก็ปล่อยไป เพราะต้นไม้เขารักษาตัวเองปิดบาดแผลด้วยการใช้เปลือกห่อหุ้มไม่ให้โรคเข้าไปทำร้าย..............แต่

ถ้าปลายที่เป็นรอยตัดมีลักษณะดำๆด่างๆ เหมือนเป็นราขึ้นขนมปังแบบนี้ แนะนำให้ตัดปลาย ครับ ขยับตัดไปเรื่อยๆจนถึงส่วนที่เห็นเป็นเขียวๆสดๆ ครับ (เพราะอการนี้แสดงว่า ราจับเข้าให้แล้ว และ กำลังจะลามจากด่านล่างขึ้นไปด้านบน)

lol! สำคัญที่สุด กรรไกรต้องคม และทุกครั้งที่ตัดส่วนที่คิดว่าเป็นโรคออก ต้องเอา แอลกอฮอล์ ชุบสำลี ล้างทากรรไกรด้วยนะครับ เดี๋ยวไปติดต้นอื่น ซวยเลย

..................หมดวิธีตบแต่งต่อไปก็คือ รักษาและป้องกัน ซึ่งอาจทำที่ขั้นตอน 2 อย่างเดียว หรือ 2-3 หรือ 1-2-3 แบบผมก็ได้ อิอิ

1. ผมเอาไอยเรศทั้งหมด เมื่อตบแต่งตัดเชื้อร้ายออก จุ่มแช่ แอลกอฮอล์ ผสม น้ำ เพื่อล้างเชื้อที่เกาะอยู่รอบต้นและใบด้านนอก หรือ เอาแอลกอฮอล์ไม่ผสมน้ำใส่ฟร๊อกกี้ แล้วฉีดเปรย์ พ่นทั้วมันทั้งต้น ที่ละต้นเลย

2. เสร็จจาก 1. ทิ้งสักพัก ผมก็เอา ไอยเรศทั้งหมด จุ่มแช่ ในถังที่ผสมยา กันรา (ไปดูๆให้หัวข้อยาและปุ๋ยนะครับ) ทิ้งไว้สักพัก แล้วเอาขึ้นมาตากผึ่งในที่ร่วม ทิ้งสักคืน

3. เช้าวันต่อมา ต่อ มา ต่อมา (รวม 3-4 วัน) afro ก้เอามาดูใหม่ ว่ามีอะไรผิดปกติไหม (ส่วนใหญ่จะเจอ ต้น - 2 ต้น เริ่มมีอาการเน่าต่อเนื่อง จากที่ซื้อมาที่เป็นสิบๆต้น) ผมก็จะแยก 2-3 ต้นนั้นออกมาต่างหาก มีสองทางคือ รักษาต่อ หรือ ทิ้งซะ แต่ร้อยละ 100% ผมรักษาต่อครับ อิอิ

4. พวกที่ปลอดภัย ก็เข้าสู่กระบวนการ เลี้ยงให้รอด โดย

*จะใส่กระถาง เกาะไม้ หรือ ติดต่อก็แล้วแต่ มันเชือก ลวด เข้ากับแกนลำต้นให้แน่นพอประมาณ แปะด้วยเฟิรน์หรือ เครืองให้ความชื้นเช่นฝอยมะพร้าว

*รดน้ำผสม บี 1 (ยาเร่งราก) ทุกวัน

*เลี้ยงไว้ในที่ร่มๆ มีแดรำไรก็ได้อย่าออกแดดจัดครับ

* ไม่นานรากก็ขึ้น....รออีกนิด.....จนมั่นใจว่ารากยาวดีแข็งแรงก็ ออกแดด เล้ย...........

ปล. ถ้ามีเยอะ เลี้ยงแยกเป็นต้นๆๆ ก่อนเอาไปติดต่อ ใส่กระถาง จะใช้วิธี เอามาจุ่มแช่ บี 1 ก่อนสัก 30 นาที ก้ได้นะครับ หลังจากนั้นพอเอาไปติดกระถาง แล้ว รดแต่น้ำแทนก็ได้ แต่ที่ผมใช้วิธีฉีด เพราะ ผมเอามาเลี้ยงเป็นกอๆๆ คือ เอามาติดเป็นพุ่มๆๆ..อิอิ

Goodbye Girl By David Gate

All your life you’ve waited for love
to come and stay
And now that I have found you, you must not slip away
I know its hard believ’in the words you’ve heard before
But dar’lin you must trust them just once more... cause baby
Goodbye does’nt mean forever
Let me tell you goodbye does’nt mean
Well never be together again
If you wake up and I’m not there, I won’t be long away
cause the things you do my goodbye girl
Will bring me back to you.

I know you’ve been taken, afraid to hurt again
You fight the love you feel for me instead of giv’in in
But I can wait forever, a-help’in you to see
That I was meant for you and you for me
...so remember

Goodbye does’nt mean forever
Let me tell you goodbye does’nt mean
Well never be together again
Though we may be so far apart you still will have my heart
So forget your past my goodbye girl
cause now you’re home at last.
Admin
Admin
Admin

http://tyoopanont.forumotion.com

ขึ้นไปข้างบน Go down

ขึ้นไปข้างบน