กล้วยไม้สวยสวยๆ กับความรื่นรมย์ของชีวิต
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.
Latest topics
May 2024
MonTueWedThuFriSatSun
  12345
6789101112
13141516171819
20212223242526
2728293031  

Calendar Calendar

ค้นหา

Display results as :

Rechercher Advanced Search

แวนด้า ทั่วไป

Go down

แวนด้า ทั่วไป Empty แวนด้า ทั่วไป

ตั้งหัวข้อ  Admin Wed Jun 03, 2009 5:13 pm

แวนด้า - ทั่วไป ผมหมายถึง แวนด้าที่เราๆเห็นกันตามตลาดต้นไม้ โดยเฉพาะจตุจักร ครับ มีหลายสีสรรมากมาย จริงๆแล้วมันเป็นอะไรที่รวมหลากหลายสายพันธ์ครับ ดูเผินๆเห็นแอสโคร่ ก็นึกว่าแวนด้า..อิอิ

เอาง่ายๆอย่างงี้นะครับ ถ้ามองแล้วรู้สึกว่าเป็นแวนด้า ก็ว่าแวนด้าละกันเนอะ แต่จริงๆๆคือจะเป็นแวนด้า หรือ แอสโคร่ ไว้ค่อยศึกษากันต่อไปนะครับ

ที่นี่พวกไประเภทนี้ หลายคนคงเซงจิต เลี้ยงแล้วโต หุหๆๆ แต่ว่า โตอย่างเดียวดอกไม่ออก Suspect

เมื่อก่อนผมเป็นบ่อยครับ....ตอนหลังพอเอาจริงเลยถึงบางอ้อ.................

สำหรับมือใหม่ๆ แบบผม ผมขอบอกก่อนเลยนะครับ กล้วยไม้ที่เห็นขายทั่วไปนะ เขาชอบแดด ครับ.....อย่างง ครับ

คือที่คุณไปเห็นตามสวน ที่มีหลังคาแสลน บังแดดนะ มันเพราะ

1. พื้นที่ที่เขาเลี้ยง..เขาเลี้ยงในที่เปิด ผมหมายถึง เลี้ยงในที่ที่ โดนแดด เช้าถึงเย็น...ครับ เพราะฉนั้น ถ้าไม่มีอะไรมาบังหรือ ลดทอนความแรงของแดด ก็เสร็จ

2. ใช้แสลน เพื่อลดการกระหน่ำของ ลม ฝน โดยเฉพาะ ฝน เพราะเขาไม่สามารถมาดูแลต้นไม้พวกนี้ได้ทุกๆต้น

3. ลดการระเหยของไอชื้น.....เพราะสังเกตุมั้ยครับว่า ที่สวน ไหง พื้นถึงแฉะๆๆ แล้ว รากกล้วยไม้ ทำไม ถึงห้อยลงพื้นสวยงาม....

รากมันจะวิ่งลงทิ้งดิ่งเพราะหาความชื้นของพื้น ครับ

ดังนั้นมือใหม่ทุกท่านครับ....ถ้าเลี้ยงไว้ที่บ้าน ขอเสนอแนะตามนี้ เพราะผมก็เลี้ยงแบบนี้ในส่วนที่เป็นแวนด้า

ช่วงเมื่อก่อน ที่ไม่ออกดอก ทำโดย

1. โดนแดด รำไรๆ (เหนเขาว่ากล้วยไม้ชอบร่มๆ) ผลคือ ไม่ออกดอก โตอย่างเดียว

2. ให้น้ำเช้าเย็น จนฉ่ำแฉะ (เหนเขาบอก กล้วยไม้ชอบน้ำ) ผลคือ เน่าจาก ยอด (ในช่วงยอดด้านบนนะครับ)

3. ให้ปุ้ยเร่งออกดอก (สูตรกลางสูง) ซื้อของดีแพงๆๆเล้ย ผลคือ....ดอกก็ไม่ออก (เพราะเลี้ยงในร่ม) แถมต้นก็ไม่โตแคระเกร็น

เปลี่ยนใหม่ ปัจจุบันเลี้ยงแบบนี้

1. ดูทำเลเหมาะๆ เพราะไม่ใช้แสลน คือ เลี้ยงไว้ข้างรั่วบ้าน โดนแดดเต็มๆไม่มีสิ่งปิดบัง แต่เป็นแดด ช่วงเช้า ถึง ไม่เกกิน 12.00 น. หลังจากนั้น ไม่โดนแดด (มีต้นไม้ใหญ่บังแดด หลังเลย เที่ยง)

2. ให้น้ำเช้าอย่างเดียว รด บางๆๆแบบฝอยๆๆ แต่ รดนานๆมองดูว่ารากของเขาอมน้ำแล้ว จึงหยุดรด

3. ปุ้ย ใน 1 เดือน ให้ดังนี้ (ไม่เกี่ยวกะยานะ เพราะยาอีกเรื่องนุงครับ)

อาทิตย์แรก ปุ๋ย สตูร เสมอ คือ n-p-k เท่ากันหมด
อาทิตย์ที่ 2 ปุ๋ยสูตร ท้ายสูง คือ ค่า k สูง (เร่งราก และ ต้น ให้แข็งแรง)
อาทิตย์ที่ 3 สูตร กลาง สูง คือ p สูง (เร่งดอก)
อาทิตย์ที่ 4 ปุ๋ย ชีวภาพ ผสม สูตร เสมอ หรือ ไม่ผสมก็แล้วแต่อารมย์ อิอิ

ปรากฎต้นโตแข็งแรง รากทิ้งลงพื้น ออกดอกกระจาย ช่อใบด้านบนไม่เน่า

ที่เลี้ยงไว้มี แวนด้า แอสโคร่ ฟ้ามุ่ย เมมสุรนารี บางกอกซันเซ็ต และ หวายๆๆๆๆๆๆ ทั้วไป ครับ
bom
Admin
Admin
Admin

http://tyoopanont.forumotion.com

ขึ้นไปข้างบน Go down

ขึ้นไปข้างบน